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KATIKA KAMATI YA MAUDHUI YA MAMLAKA YA MAWASILIANO
TANZANIA, DAR ES SALAAM

SHAURI NA. 26 - 2019/2020
DHIDI YA
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO
UAMUZI

UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI
YA UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018.

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

1.1 Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania ilitoa leseni ya kurusha
Matangazo (Matangazo ya Redio) kwa kituo cha CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO kwa ajili ya kutoa huduma ya

utangazaji wa maudhui kwa njia ya Redio.

1.2 Tarehe 04 Juni, 2020 kati ya Saa 10.00 na Saa 12.00 jioni, CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO kupitia kipindi cha Jahazi
wanatuhumiwa kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya Utangazaji
kwa kurusha maudhui yenye kuhamasisha ufanyaji wa vitendo vya
ngono na utumiaji wa supu ya pweza katika kuimarisha tendo la

ndoa katika muda ambao wasikilizaji wanaweza kuwa watoto.

1.3 Watangazaji wa kipindi cha Jahazi walisikika wakishabikia jinsi
ambavyo watu wanavyoweza kupata hamu zaidi ya kufanya mapenzi
baada ya kutumia mchuzi wa pweza na kwamba katika kuutumia
mchuzi huo unaleta hamasa na kutoa nguvu zaidi kwenye tendo la
ndoa. Walisema hiyo siyo siri tena kwa sababu ya uthibitisho wa
kisayansi kutoka katika Chuo Kikuu cha Afya na Sayansi Shirikishi
cha Muhimbili.



1.4 Maudhui ya kipindi hayakuzingatia suala la kumlinda mtoto asiweze
kuathiriwa na maudhui yasiyofaa na yenye vionjo vya ngono kwa
kuwa kipindi hicho kimetangazwa muda ambao watoto wengi ni
sehemu ya wasikilizaji wa redio. Watangazaji hawakupaswa
kutangaza maudhui ya watu wazima yenye kuhamasisha ufanyaji wa
tendo la ndoa na ngono kwani inaweza kuchochea vijana na watoto
kutaka kujaribu na kuwafanya kuiga tabia mbaya. Yafuatayo ni
baadhi ya maneno ambayo yametolewa na watangazaji wa kipindi

husika:

“..Mtangazaji 1: “Umeona eeh mara nyingi lishaulizwa sana
hili swali nakumbuka sijui ni dokta Aizaki au mtu mwingine
aliwahi kutoa ufumbuzi wa kuna aina gani ya kirutubishi
ndani ya mchuzi wa pweza naaa kikiingia kwenye mwili wa
binadamu kile kirutubisho ni ukweli kinakwenda kusisimua

muwili na mtu anapata”

Mchangiaji: (“sexual desire”) ...anapata hamu zaidi ya

kufanya mapenzi...anapata nguvu zaidi ya kwenye tendo la

ndoa.

Mtangazaji 2 (Dj Fetty): “Eh na kwa habari ambayo ...pale
MUHAS Muhimbili pale walisema it’s not a myth anymore
lakini ni scientifically proven ...lakini wamezungumzia zaidi

kwa wanaume...mmh!... kwamba ukweli ukitumia...”

Mchangiaji: “mchuzi wa pweza ...ee supu ya pweza eee
inakuongezea libido sexual desire...sasa mkikutana wote mna

nguvu ya hatari? Weka fire extinguisher”

Mtangazaji 1 (akijibu): “aaah anazaliwa Christiano Ronaldo
hapo...(kicheko)...

2.0 KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kwa kitendo cha kutangaza kipindi chenye maudhui ya
kuhamasisha ufanyaji wa vitendo vya ngono, CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 11
(c), 12(1) (a), (d), na 14 (a), (b) na (c) za Kanuni za Mawasiliano ya
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Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni) 2018, ambazo zinasomeka kama ifuatavyo:

11.-(1) A licensee shall ensure that the programme and its
presentation-
(c) observes good taste and decency;

12.-(1) A content services licensees shall-
(a) ensure that due care is exercised in order to avoid content which
may disturb or be harmful to children;
(d) protect children from negative influences.

14. Every content services licensee shall not provide content-
(a) unsuitable for children when large numbers of children may be
expected to be part of the audience;
(b) which depicts or contains scenes of violence, sexually explicit
conduct or offensive language intended for adult audiences during
watershed period;
(c) which contains excessive and gross offensive language used in
content transmitted during the watershed period.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI.

Tarehe 19 Juni, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO, wito wa kuwasilisha utetezi
wao wa maandishi pamoja na kufika mbele ya Kamati ya Maudhui
kujieleza dhidi ya tuhuma zinazowakabili.

Tarehe 23 Juni, 2020, Uongozi wa CLOUDS ENTERTAINMENT FM
RADIO uliwasilisha utetezi wa maandishi uliosainiwa na Sheba
Kussaga, Mkurugenzi wa Biashara na Maendeleo wa Kituo. Pia,
tarehe 24 Juni, 2020, Uongozi huo ukiwakilishwa na Sheba
Kussaga, Mkurugenzi wa Biashara na Maendeleo, pamoja na
Sebastian Maganga, Mkuu wa Maudhui wa Kituo ulifika mbele ya
Kamati kutoa utetezi.

KUSOMEWA SHITAKA NA KUSIKILIZA MAUDHUI YA CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO.

Kamati ya  Maudhui iliusomea Uongozi wa  CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO shitaka lao. Pia, Kamati ya Maudhui
na Uongozi wa CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO walisikiliza

- maudhui  yaliyochapishwa na  kutangazwa na  CLOUDS

ENTERTAINMENT FM RADIO tarehe 04 Juni, 2020 na Kkisha
kuualika Uongozi huo kujitetea ili kujiridhisha iwapo maudhui hayo
yalikiuka Kanuni.

UTETEZI WA CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO
Katika maelezo yao ya maandishi, CLOUDS ENTERTAINMENT FM

RADIO walidai kuwa lengo/nia ya kipindi chao ilikuwa ni kutoa
elimu kwa umma kuhusu umuhimu wa kutumia mazao ya baharini
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kwa ajili ya kuongeza virutubisho mwilini na hiyo inatokana na
minong’ono iliyopo kwenye jamii kuhusu changamoto zinazojitokeza
kwa baadhi ya wanandoa.

Pia, CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO ilitoa utetezi wao wa
mdomo kama ifuatavyo:

Sebastian Maganga alianza kwa kurudia maelezo yao ya maandishi
na kisha kuendelea kueleza kuwa nia ya mjadala wao ilikuwa ni
njema na waliweka kiwango cha tafsida lakini katika uwasilishwaji wa
maudhui yao, walitengeneza chombezo ambalo huenda ndiyo limeleta
tatizo/ukakasi kidogo. Aliendelea kudai kwamba mwishoni mwa
kipindi, watangazaji walileta masihara kidogo. Alisema kuwa katika
mazingira hayo wanakiri udhaifu uliojitokeza na kama mjadala
ungejikita kisayansi na kutafuta majibu zaidi ya kisayansi labda
wasingefikishwa mbele ya Kamati. Alimaliza kwa kukiri kuwa
maudhui yao ya kufunga mjadala yanaweza kuwa yaliwakwaza
wasikilizaji wengine japokuwa dhamira yao haikuwa mbaya.

Sheba Kussaga alianza kwa kuunga mkono maelezo ya Sebastian
Maganga na kudai kuwa maudhui yao yalilenga kuchangia
kuielimisha jamii kuhusu utafiti wa MUHAS kwa kuwa wamekuwa
wakipata malalamiko mengi ya kuvunjika kwa ndoa. Aliendelea kudai
kuwa kama wangeishia kwenye uthibitisho wa kisayansi isingeleta
shida lakini mwishoni watangazaji walipatwa na msisimko na
kuongea maudhui yanayoweza kuleta ukakasi kwa watoto
waliosikiliza kipindi kile. Wakati akiulizwa maswali na Kamati, Sheba
Kussaga alikiri kuwa kipindi chao kilirushwa katika muda usio
sahihi.

TATHMINI YA KAMATI

[fuatayo ni tathmini ya Kamati baada ya kusikiliza utetezi wa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO;

Kamati ya Maudhui imebaini kwamba CLOUDS ENTERTAINMENT
FM RADIO imetenda kosa la kutangaza maudhui yenye
kuhamasisha ufanyaji wa vitendo vya ngono na yanayowahusu watu
wazima katika muda usio sahihi, muda ambao wasikilizaji wanaweza
kuwa watoto. Hivyo, wameshindwa kumlinda mtoto dhidi ya
maudhui yasiyofaa na yanayoweza kumsababishia kuiga tabia
mbaya. CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO walitakiwa

. kutangaza maudhui yanayowahusu watu wazima katika “watershed

period” ambao ni muda wa kuanzia saa sita usiku hadi saa kumi na
moja alfajiri kwa mujibu wa Kanuni Na. 3 ya Kanuni za Mawasiliano
ya Kiektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na
Televisheni), 2018 kama ilivyofanyiwa marekebisho kupitia Tangazo
la Serikali Na. 400/2018;

Kamati ya Maudhui imejiridhisha kuwa wasimamizi na watangazaji
wa kipindi cha Jahazi cha CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO
hawakuzingatia Weledi na Maadili ya Utangazaji wa Habari katika
uwasilishaji wa maudhui yao kwa sababu ni wazi kuwa lugha mbovu
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waliyoitumia katika kipindi ililenga zaidi katika kushabikia vitendo
vya ngono badala ya kuelimisha jamii;

Pia, Kamati ya Maudhui imeona kuwa kipindi kilichotangazwa na
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO hakikufanyiwa maandalizi
ya kutosha na hivyo badala ya kuelimisha kikawa cha kushabikia
vitendo vya ngono;

Hivyo, Kamati ya Maudhui imeridhika kuwa CLOUDS
ENTERTAINMENT FM RADIO imetenda makosa ya kutangaza
maudhui yasiyo na staha, yenye kuhamasisha ufanyaji wa vitendo
vya ngono, yasiyomlinda mtoto na katika muda usio sahihi kama
ilivyotathiminiwa hapo juu na kama ambavyo wao wenyewe
wamekiri, Kinyume na Kanuni Na. 11 (c¢), 12(1) (a), (d), na 14 (a), (b)
na (c) za Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui
ya Utangazaji wa Redio na Televisheni) 2018.

USHAURI WA KAMATI KWA CLOUDS ENTERTAINMENT FM
RADIO.

Kutokana na makosa yaliyobainika, Kamati inaushauri Uongozi wa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO kuimarisha usimamizi wa
vipindi vyao ili kuepuka uvunjaji wa Sheria, Kanuni na Maadili ya
Uandishi na Utangazaji wa Habari;

Pia, CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO wanashauriwa
kuhakikisha wanawapatia watangazaji wao mafunzo ya mara kwa
mara ya Uandishi na Utangazaji wa Habari ili kuweza kuepuka
makossa ya kizembe.

UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kuutafakari kwa kina utetezi uliowasilishwa na Uongozi wa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO, Kamati ya Maudhui
imeridhika pasi na shaka kuwa CLOUDS ENTERTAINMENT FM
RADIO kupitia kipindi chake cha Jahazi wamekiuka Kanuni tajwa
za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa
Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo basi, Kamati ya Maudhui inatoa adhabu zifuatazo kwa
CLOUDS ENTERTAINMENT FM RADIO:

1. Wanapewa Onyo Kali pamoja na kutahadharishwa kuwa hatua
kali zaidi za kisheria zinaweza kuchukuliwa dhidi yao iwapo
hawatajirekebisha na kurudia makosa kama hayo;

2. Wanatozwa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS.
5,000,000.00) tu, itakayolipwa kwa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA);



Uamuzi huu umetolewa Dar es Salaam, leo tarehe 01 Julai 2020.

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la
Ushindani wa Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko,
wazi ndani ya siku 21 (ishirini na moja) kuanzia siku ya ku’eo’l” W\é\
kwa uamuzi huu. \

Uamuzi huu umesainiwa nﬁ:'l-,_‘«

Makamu Mwehyekiti wa Kamati ya Maudhui

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAyATI YA MAUDHUI:
P e

1. Abdul Ramadhani Ngarawa....... oageies T SR
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